Thủ Thuật Cách kiểm tra tập tin tải về với 58 bộ antivirus nổi tiếng

Thảo luận trong 'Thủ thuật máy tính' bắt đầu bởi Hiến Trần, 5/9/17.

1. Thủ Thuật - Cách kiểm tra tập tin tải về với 58 bộ antivirus nổi tiếng

Thủ Thuật - Cách kiểm tra tập tin tải về với 58 bộ antivirus nổi tiếng

Thủ thuật máy tính, 5/9/17. Trả lời: 0, Xem: 160

Hiến Trần
    #1 Hiến Trần, 5/9/17
    Chỉnh sửa lần cuối bởi người kiểm duyệt: 6/9/17
    Hiện nay, mỗi khi tải 1 tập tin về, các bạn luôn phải đắn đo với nhiều vấn đề như: mã độc, trojan, malware, ... có thể gây hại máy tính của bạn. Các bạn có thể hạn chế tải tập tin không rõ nguồn gốc. Tuy nhiên, khi cần tải 1 tập tin quan trọng phục vụ công việc hoặc 1 tập tin do người quen gửi mà bạn không rõ gmail của người gửi có bị hacker chiếm đoạt và sử dụng không thì hãy thử ngay với phần mềm mà hôm nay mình giới thiệu[prebreak][/prebreak]:"winja"- một phần mềm kiểm tra tập tin rất tốt mà bạn có thể kiểm tra tập tin của mình với nhiều bộ antivirus như : Bitdefender, Kaspersky, Avast... và thậm chí cả BKAV của Việt Nam. không chỉ vậy, phần mềm còn có khả năng kiểm tra cả các đường dẫn truy cập, hay quét hệ thống để đánh giá tính an toàn trước khi truy cập hoặc sử dụng.
    Thôi lòng vòng giới thiệu nhiều quá rồi. Tập trung vào công việc chính thôi.

CÁCH CÀI ĐẶT VÀ SỬ DỤNG WINJA
    Các bạn click vào INSTALLER để tải về máy
    • Sau đó các bạn tiến hành cài đặt phần mềm.( phần này có lẽ mình không cần hướng dẫn thêm)[​IMG]
    • Mặc dù là có BKAV nhưng phần mềm này chỉ hỗ trợ tiếng Anh và tiếng Pháp.( Các bạn giỏi ngôn ngữ nào thì chọn ngôn ngữ đó nhé)[​IMG]
    • Bây giờ chúng ta cùng vào giao diện chính của winja nhé.[​IMG]
    • Ở đây có 4 tính năng, mình sẽ hướng dẫn từng cái một nhé. Đầu tiên là "Browse for file", tính năng này giúp các bạn kiểm tra 1 tập tin bạn đã tải về trên máy. Các bạn chỉ cần điều hướng đến tập tin và nhấn open.[​IMG]
    • Phần mềm sẽ gửi tập tin của bạn về máy chủ để xử lí ( các bạn cần kết nối mạng nha)[​IMG]
    • Sau khi xử lí, 1 bảng thông báo sẽ xuất hiện. [​IMG]
    • Các bạn click vào đo để xem kết quả. Nếu dòng dưới cùng báo 0/58 như hình thì các bạn có thể yên tâm về tập tin đó. Còn nếu có ít nhất 1 phần mềm báo có vấn đề thì bạn nên cân nhắc.[​IMG]
    • Tiếp theo sẽ là tính năng:"Download and scan". Các bạn chỉ cần copy đường link tải dữ liệu vào ô trống. Sau đó nhấn Download and scan, hệ thống sẽ kiểm tra giúp các bạn tập tin các bạn định tải về. Nếu tập tin không có vấn đề thì hãy tải. Còn nếu nó có vấn đề thì hãy cân nhắc.[​IMG]
    • Tiếp theo là:"Quick Process Scan", phầm sẽ cho phép các bạn kiểm tra tất cả các tiến trình chạy nền. Nếu thấy tiến trình lạ nào, Bạn chỉ cần click chuột vào đối tượng, hệ thống sẽ kiểm tra đối tượng.
    • [​IMG] [​IMG]
    • Và cuối cùng, tính năng chỉ dành cho nhưng bạn có kiến thức chuyên sâu về máy tính. Nếu các bạn không có kiến thức chuyên sâu, mình khuyên các bạn không nên sử dụng để tránh gây lỗi cho máy tính. Tính năng:"Extra Tools". Để sử dụng tính năng này, các bạn cần quyền quản trị cao nhất. Hãy click vào yes để bật tính năng này[​IMG]
    • Một bảng chọn sẽ hiện ra, và vẫn lời khuyên như trên. Nếu các bạn hiểu biết, hãy làm. Còn nếu các bạn không có nhiều kiến thức - tốt nhất là nên để mặc định.[​IMG]
    Chúc các bạn sử dụng phần mềm này thành công để ngăn chặn virus:e8::e8::e8::e8::e8::e8::e8:.

trang này

Banner Header Fshare